RSS

Hướng dẫn mới của TAND Tối cao về tội đánh bạc: Còn nhiều kẽ hở!

20 Tháng 1
Một người tham gia cá độ một loạt 34 trận bóng đá, công an lúng túng không biết có được cộng dồn tiền cá cược hay tách riêng tiền từng trận để xử lý.

 

Không chỉ có những điểm chưa rõ về cách tính số tiền đánh đề hay một số khái niệm như “đánh bạc với nhau”, các cán bộ tố tụng còn chỉ ra khá nhiều tình huống đánh bạc khác chưa được Nghị quyết 01/2010 của Hội đồng Thẩm phán TAND Tối cao hướng dẫn…

Với hình thức đánh bạc đang nở rộ là cá độ bóng đá, nhiều thẩm phán cho rằng cần phải có sự đầu tư để hướng dẫn lại cho sát thực tế hơn.

Cá độ nhỏ lẻ nhiều trận: Tha hay bắt?

Nghị quyết 01/2010 hướng dẫn một lần cá độ bóng đá được tính là cá độ trong một trận bóng đá. Vậy trường hợp một người cá với nhiều người riêng lẻ về một trận bóng đá thì cơ quan tố tụng có được cộng dồn lại để xử lý hay không?

Hoặc cùng một thời điểm, một người có thể cá độ nhiều trận. Nếu A cá độ sáu trận, mỗi trận chỉ cá 1,9 triệu đồng (chưa đủ mức định lượng 2 triệu đồng tối thiểu để khởi tố) thì theo hướng dẫn, A sẽ không bị xử lý hình sự. Như vậy sẽ không công bằng khi người chỉ cá độ một trận duy nhất với số tiền 2 triệu đồng sẽ bị xử lý hình sự.

Về vướng mắc này, Công an quận 11 (TP.HCM) đã nêu ra một trường hợp lúng túng chưa biết giải quyết ra sao: Một người tham gia cá độ một loạt 34 trận bóng đá, công an không biết có được cộng dồn tiền cá cược hay tách riêng tiền từng trận để làm căn cứ xử lý.

Gộp chung hay tách riêng tiền đánh bạc?

Một tình huống khác đang có sự bất nhất trong cách xử lý của cơ quan tố tụng là cá độ ké. Hiện thực tế đang có sự phân biệt giữa “ké với nhà cái” và “ké với con bạc”, đồng thời cách xử lý với mỗi trường hợp này cũng khác nhau.

Cụ thể, A thấy B thầu cá độ bóng đá khấm khá nên muốn hùn 10% giá trị thắng thua (nếu B thua thì A chịu 10% số tiền thua, nếu B thắng thì A hưởng 10% số tiền thắng). Vậy khi bị bắt, A sẽ phải chịu trách nhiệm về toàn bộ số tiền đánh bạc của B (căn cứ định tội, định khung hình phạt) hay chỉ phải chịu trách nhiệm về phần 10% của mình?

Bên cạnh đó, trường hợp cá độ “ké với con bạc” để ăn thua với nhà cái thì sao? Các con bạc cùng phải gánh chung một khung hình phạt truy tố hay được tách ra tính số tiền đánh bạc của riêng từng người để xử lý?

Có thẩm phán cho rằng người “ké với nhà cái” cũng phải bị xử lý cùng điều khoản truy tố với nhà cái để thể hiện tính nghiêm khắc với những kẻ tổ chức. Còn trường hợp “ké với con bạc” thì không thể xử lý cùng điều khoản truy tố mà phải tách ra, tính số tiền đánh bạc của riêng từng người.

Tuy nhiên, nhiều quan điểm vẫn cho rằng nguyên tắc của pháp luật hình sự là cá thể hóa trách nhiệm để xử lý. Vì thế, các cơ quan tố tụng đang rất cần một sự hướng dẫn thống nhất rõ ràng, tránh kiểu hiểu sao cũng được gây bất nhất khi áp dụng.

Hiểu sao là một lần đánh bạc?

Theo điểm b khoản 4 Điều 1 Nghị quyết 01/2010, với trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa… thì một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa… (để tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề, tham gia cá độ trong một trận bóng đá, tham gia cá độ trong một kỳ đua ngựa… trong đó người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. Trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong các trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi trong các đợt đó…

Như vậy, nghị quyết mới đã quy định rất chặt khái niệm từng lần đánh bạc đối với các hình thức đánh bạc như ghi đề, cá độ đá banh, đua ngựa. Tuy nhiên, nghị quyết lại bỏ ngỏ nhiều hình thức đánh bạc ăn thua bằng tiền khác mà thực tế muôn hình vạn trạng như bài cào, tiến lên… Từng lần đánh bạc sẽ được hiểu như thế nào?

“Một lúc” rồi… “một lần”

Theo điểm a khoản 1 Điều 2 Nghị quyết 01/2010, trường hợp tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn là “trong cùng một lúc” cho từ 10 người đánh bạc trở lên hoặc từ hai chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc có giá trị từ 2 triệu đến 50 triệu đồng. Tuy nhiên, tại điểm c lại hướng dẫn trường hợp tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn khác là tổng số tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc “trong cùng một lần” có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên.

Như vậy, phải hiểu sao về khái niệm “trong cùng một lần” này để không gây nhầm lẫn giữa điểm a và điểm c?

Chưa hướng dẫn về đánh bạc trên mạng

Nghị quyết vừa ban hành còn nhiều điểm khác cần làm rõ:

Về đơn vị tiền tệ để xác định tội đánh bạc được quy định khởi điểm là 2 triệu đồng. Vậy nếu tiền đánh bạc là ngoại tệ thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự? Thực tế có nhiều vụ án tang vật thu giữ là ngoại tệ thì xử lý ra sao?

Khái niệm “giá trị hiện vật dùng đánh bạc” được nhắc đến năm lần trong nghị quyết. Điều đáng nói là cũng cần phải hướng dẫn hiện vật nào được dùng đánh bạc? Giá trị quy đổi sang đơn vị tiền tệ thế nào? Những vật như phỉnh có được xem là “hiện vật dùng đánh bạc” hay không?

Tại Mục 2c, d có nêu số lần đánh bạc để xác định tình tiết tăng nặng định khung theo Điều 248 BLHS nhưng nghị quyết không xác định rõ số lần đánh bạc được thực hiện trong quãng thời gian bao lâu, ngày, tháng hay năm?

Luật sư TRẦN HẢI ĐỨC, Đoàn Luật sư TP.HCM

Chuyển tội danh chưa hợp lý

Với hành vi tổ chức đánh bạc, nghị quyết hướng dẫn nếu không đủ yếu tố quy mô lớn thì xử người vi phạm về tội đánh bạc với vai trò đồng phạm. Điều này là không công bằng, không phản ánh hết tính chất nguy hiểm của tội phạm. Bởi lẽ nếu tổ chức đánh bạc với quy mô lớn trong những trường hợp không có tình tiết định khung tăng nặng thì chỉ bị xử theo khoản 1 Điều 249 BLHS (khung hình phạt từ một đến năm năm tù). Còn nếu mức độ không phải là quy mô lớn thì bị xử về tội đánh bạc với vai trò đồng phạm ở khoản 2 Điều 248 BLHS (khung hình phạt từ hai đến bảy năm tù).

Một thẩm phán Tòa Hình sự TAND  TP.HCM

Hoàng Yến

Theo: Tạp chí Pháp luật TP HCM online

About these ads
 
 

One response to “Hướng dẫn mới của TAND Tối cao về tội đánh bạc: Còn nhiều kẽ hở!

  1. ha minh thiet

    26.07.2013 at 10:14 chiều

    Cho tôi hỏi hiện vật trong đánh bạc là gì? Ví dụ như 4 người đánh bài cá cược ai thua phải mời 3 người còn lại đi ăn,thế được gọi là đánh bạc không?

     

Gửi phản hồi

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s

 
Follow

Get every new post delivered to your Inbox.

Join 52 other followers

%d bloggers like this: